Đồng Tâm

 Quên mật khẩu
 Đăng ký
Xem: 1079|Trả lời: 0

Học viên cao học có được miễn nghĩa vụ quân sự

[Lấy địa chỉ]

375

Bài viết

0

Bạn bè

1351

Điểm

Administrator

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

Đăng lúc 18-10-2015 21:16:07 |Xem tất
Học viên cao học có được miễn nghĩa vụ quân sự

Em đang học thạc sĩ tại trường đại học Bách Khoa và hiện Em đang là giáo viên ở một trường cao đẳng. Vậy Em có được miễn nghĩa vụ quân sự không ?

-----------------------------

Trả lời:

Như bạn đã biết nghĩa vụ quân sự là nghĩa vụ của công dân đối với nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Chính vì vậy mọi công dân nam đến tuổi đều phải thực hiện nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên Luật nghĩa vụ quân sự cũng như Nghị định hướng dẫn thi hành cũng qui định cụ thể, chặt chẽ về những trường hợp được tạm hoãn, được miễn nghĩa vụ quân sự. Khoản 9, điều 3, Nghị định 38/2007/ NĐ-CP  qui định  về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ như sau qui định về tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:

9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

c) Trường cao đẳng, đại học;

d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

Hơn nữa tại  điều 2 của Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT cũng hướng dấn về vấn đề này.

Như vậy trong trường hợp của bạn, bạn đang là học viên cao học của trường đại học Bách khoa cộng thêm với việc bạn có giấy chứng nhận là mình đang là giảng viên của một trường Cao đẳng vậy thì bạn sẽ được hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình theo điểm d - điều 9 Nghị định này.

Bạn nên chú ý rằng trường hợp của bạn chỉ được hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình chứ bạn không được miễn gọi nhập ngũ vì bạn không thuộc các trường hợp quy định tại điều 4, Nghị định 38/2007 NĐ-CP: “  Điều 4. Miễn gọi nhập ngũ

Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.

2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.

3. Một con trai của thương binh hạng 2.

4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.”
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký



Lưu trữ|Mobile|học kế toán trưởng|biareview|dự án vinhomes gardenia|chung cư vinhomes metropolis|phương pháp khởi nghiệp tinh gọn|chiến lược hoạch định marketing|xây dựng phát triển thương hiệu|văn hóa phồn thực phương đông|chân lý triết học phương tây|tâm lý học hành vi cá nhân|phạm trù nguyên lý siêu hình học|hệ thống tín ngưỡng hầu đồng|quản trị kinh doanh như thế nào|bài học làm giàu thành công|kỹ năng công tác truyền thông|tư tưởng chính trị khổng tử|nhập môn kinh tế học tân cổ điển|chủ nghĩa tự do hiện đại|tổ chức tôn giáo hiện sinh|mô hình ý tưởng startup|sách hay luân lý nho giáo|quan điểm nghệ thuật cải lương|triết lý phật học cơ bản|kiến thức phân tích tài chính|sơ đồ quy trình SIPOC|khái niệm so sánh benchmarking là gì|giáo trình định nghĩa logic học|lý thuyết tư duy phê phán|lập kế hoạch quảng cáo hiệu quả|lịch sử trường phái Marxist|câu chuyện doanh nhân thành đạt|lý luận lãnh đạo cấp độ|thiết kế ma trận yếu tố nội bộ|tổng quan nguyên tắc giao tiếp|học thuyết nghiên cứu âm dương ngũ hành|tuyên ngôn phong trào dân chủ|định luật thông điệp pr|đăng ký công ty đại chúng|mở bán vinhomes trần duy hưng|vinhomes green bay|bảng giá vinhomes skylake|vinhomes riverside|vinhomes central park|vinhomes ocean park|bảo hiểm ô tô|du doan xo so|Đồng Tâm Info. + Chúng tôi không chịu trách nhiệm về nội dung do thành viên đăng tải . + Truy cập website này nghĩa là bạn đã chấp nhận Quy định của Diễn đàn! + Mọi vấn đề xin liên hệ email: dinhhhsb00961@gmail.com Contact to Administrator : Hà Hải Định (01629201076;) DMCA.com Protection Status

GMT+7, 17-2-2019 00:24 , Processed in 0.013974 second(s), 25 queries .


Powered by X2.5

Lên trên